ตำบลสำโรงทาบเป็นตำบลที่ตั้งขึ้นตามชื่อต้นไม้ชนิดหนึ่ง มีชื่อว่า ต้นสำโรง ซึ่งเกิดขึ้นที่วัด มีลักษณะเป็นต้นเตี้ยพุ่มราบแผ่กิ่งก้านติดพื้น โดยผู้ก่อตั้งหมู่บ้านคนแรก คือ นายตาแสง บุราคร และคณะได้มาตั้งถิ่นฐานโดยอพยพมาจากบ้านกล้วย (บ้านงิ้ว ตำบลสำโรงทาบในปัจจุบัน) และตั้งบ้านเรือนครั้งแรกอยู่ที่บ้านสำโรงทาบในการจัดตั้งครั้งแรกนั้นไม่ทราบความแน่ชัด ชาวบ้านที่อพยพมาตั้งถิ่นฐานได้ทำการขุดคลองรอบหมู่บ้าน ซึ่งภาษาส่วยเรียกว่า ตอม ต่อมาเปลี่่ยนเป็น ห้วยแสง และตามที่นายตาแสง บุราคร ได้เป็นผู้ก่อตั้งหมู่บ้านเป็นคนแรกจึงได้รับแต่งตั้งให้เป็นกำนันคนแรกของตำบล จนเสียชีวิตได้มี หลวงพิบูลย์ บุราคร เป็นกำนันคนต่อมา
องค์การบริหารส่วนตำบลสำโรงทาบ เป็นองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นในพื้นที่ตำบลสำโรงทาบ ได้รับการเปลี่ยนแปลงฐานะจากสภาตำบลเป็นองค์การบริหารส่วนตำบล เมื่อวันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2540 โดยมีผู้บริหารท้องถิ่นตามลำดับ ดังนี้
1.นายสมพงษ์ อรุณยะเดช ประธานกรรมการบริหารคนแรก (2538-2544)
2.นายกิตติ กาญจนวัฒน์ ประธานกรรมการบริหาร/นายก อบต. (2544-2546)
3.นายมนัส ดินแผ่น นายก อบต. (2546-2548)
4.นายสมพงษ์ อรุณยะเดช นายก อบต. (2548-ปัจจุบัน) |